07/07/2022 02:51 SA
Tên tài liệu: KINH TẾ VIỆT NAM NĂM 2011, NHỮNG VẤN ĐỀ ĐẶT RA CHO NĂM 2012
Nội dung toàn văn: Download
Tác giả/Người trình bày: Trần ĐÌnh Thiên
Nguồn tài liệu: Hội nghị Kỹ năng thảo luận tại Quốc hội
Đối tượng bồi dưỡng: - Đại biểu quốc hội
- Đại biểu hội đồng nhân dân
Nhóm tài liệu: Bồi dưỡng đại biểu
Mô tả: doc
Nội dung tóm tắt:

Tính đến nay, kể từ khi nước ta gia nhập WTO (1/2007), cũng là từ khi Việt Nam bước vào hội nhập quốc tế đầy đủ (sâu rộng), nền kinh tế đã trải qua một thời kỳ khó khăn kéo dài liên tục. Đó là thời kỳ mà thách thức và cơ hội do hội nhập mang lại đóng vai trò kiểm định năng lực hội nhập thực sự (năng lực phát triển trong hội nhập) của nền kinh tế Việt Nam. Thử thách đó có tác dụng làm bộc lộ sức mạnh thực của nền kinh tế - được hiểu là sức mạnh bảo đảm cho nền kinh tế gia nhập thành công vào cuộc chơi lớn toàn cầu, giải quyết được các vấn đề phát triển trong những điều kiện mới và đạt được những mục tiêu mới về chất. Năm năm thử thách - quãng thời gian đủ dài để trắc nghiệm thực lực của nền kinh tế, đủ để loại bỏ tính ngẫu nhiên của các biến cố cũng như các nhận định, kết luận về nó.

 
  • Ông Nguyễn Văn Tố Trưởng ban thường trực quốc hội khoá I (2/3/1946 - 8/11/1946)
  • Bà Nguyễn Thị Kim Ngân Chủ tịch Quốc hội khóa XIII, XIV (Từ 31/3/2016 đến 30/3/2021)
  • Ông Vương Đình Huệ Chủ tịch Quốc hội khóa XIV (từ ngày 31/3/2021)
  • Ông Bùi Bằng Đoàn Trưởng ban thường trực quốc hội khoá I (9/11/1946 - 13/4/1955)
  • Ông Tôn Đức Thắng Trưởng ban thường trực quốc hội khoá I (20/9/1955 - 15/7/1960)
  • Ông Trường Chinh Chủ tịch Ủy ban Thường vụ Quốc hội các khoá II, III, IV, V, VI (15/7/1960 - 04/7/1981)
  • Ông Nguyễn Hữu Thọ Chủ tịch Quốc hội khoá VII (4/7/1981 – 18/6/1987)
  • Ông Lê Quang Đạo Chủ tịch Quốc hội khoá VIII (18/6/1987 – 23/9/1992)
  • Ông Nông Đức Mạnh Chủ tịch Quốc hội khoá IX, X (23/9/1992 – 27/6/2001)
  • Ông Nguyễn Văn An Chủ tịch Quốc hội khoá X, XI (27/6/2001 - 26/6/2006)
  • Ông Nguyễn Phú Trọng Chủ tịch Quốc hội XI, XII (27/6/2006 - 23/7/2011)
  • Ông Nguyễn Sinh Hùng Chủ tịch Quốc hội khoá XIII (Từ 23/7/2011)
QUỐC HỘI KHÓA XV
Cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV được tiến hành vào ngày 23/5/2021 với tổng số đại biểu Quốc hội là 499 đại biểu.
Cơ cấu như sau:
- 38,88% đại biểu ở các cơ quan Trung ương;
- 60,32% đại biểu ở địa phương;
- 0,80% đại biểu tự ứng cử;
- 17,84% đại biểu là người dân tộc thiểu số;
- 30,26% đại biểu là phụ nữ;
- 2,81% đại biểu là người ngoài Đảng;
- 9,42% đại biểu là người trẻ tuổi;
- 39,28% đại biểu là đại biểu Quốc hội khóa XIV tái cử;
- 1,40% đại biểu đã là đại biểu Quốc hội các khóa trước;
- 59,32% đại biểu tham gia Quốc hội lần đầu;
- 78,56% đại biểu có trình độ trên đại học;
- 21,24% đại biểu có trình độ đại học;
- 0,20% đại biểu có trình độ dưới đại học.
WEBLINK